ดู: 2193|ตอบกลับ: 13

[ถาม]วิธีตัดภาพให้เนียน

[คัดลอกลิงก์]
แบนอวาตาร์
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ

Hatsune Miku

Vocaloid Miku ♥
pet
โพสต์ 2011-1-16 16:33:28 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เปิดภาพขึ้นมา
แล้วไปที่ Filter > Extract
แล้วมันจะมีลักษณะ เป็นปากกา ขึ้นมา ให้เราวาด ขอบการ์ตุนหรืออะไรก็แล้วแต่ ที่เราจะตัด
แล้วเราก็เทสี ปุ่มเทสีอยู่ข้าง ๆ ข้างซ้ายอ่ะนะ
พอเทเสร็จก็กด Preview
แล้วก็กด OK

วิธีนี่น่าจะเนียนที่สุดแล้วคะ
ถ้าไม่เข้าใจก็ถามได้นะคะ

โพสต์ 2011-2-28 23:30:09 | ดูโพสต์ทั้งหมด
จะตัดรู้ให้เนี่ยนี้ต้องใช่ทักษะและความพยายามสู้นะครับ อย่างที่ถามทำไงให้เนี่ยใช่วิธีแบบของคุณ phananime ก็ดีนะครับ ถ้ายังไม่เนี่ยก็ใช่ Zoom tool ให้สูงๆแล้วใช้ Eraser tool ค่อยๆลบ ถ้ายังไม่เนี่ยก็ใช้ Clone Stamp tool ดูดสีบริเวณรอบจุดที่ไม่เนี่ยให้เนี่ยชึ้นอีกนิด ก็น่าจะเนี่ยแล้วละครับ ผม

Leonmitchelli galette des rois

pet
โพสต์ 2011-3-9 02:29:05 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ก็ ผมไม่รู้จะพูดอะไรแล้วนะครับ ก็เหมือนกับคุณ mrlee นะครับ
ต้องใช้ความพยายามสูง ยิ่งพยายามเท่าไหร่ ภาพก็ยิ่งสวยนะครับ
โพสต์ 2011-5-5 22:33:47 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อยากเก่งphotoshopบ้างจัง

Nagato Yuki

ยูคิจัง...น่ารักที่ซู๊ดดด
pet
โพสต์ 2011-5-9 13:06:31 | ดูโพสต์ทั้งหมด
โดยส่วนตัวแล้วผมจะปรับยางลบเอาใหญ่ๆไว้ไปลบส่วนที่มันเยอะๆก่อน แล้วค่อยๆปรับเล็กลงมาเรื่อยๆ พอถึงส่วนที่เล็กมากก็จะใช้วิธีเดียวกับคุณ mrlee อะครับ ซูมให้ใหญ่ๆไปเลย แล้วก็ปรับยางลบให้เหลือสัก 1 ไม่ก็ 2 ค่อยๆจิ้มๆเอา มันจะเนียนมาก แต่ก็จะใช้เวลาเหมือนกันครับ ก็อยู่ที่ความพยายามของแต่ละคนนะครับ
โพสต์ 2011-7-10 04:27:22 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผมอยากรู้ครับว่ามีโปรแกรมตัดภาพสำเร็จมั้ยครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณความรู้ในกระทู้นี้ด้วยนะครับ

Eucliwood Hellscythe

ยู น่ารัก มากครับ
pet
โพสต์ 2011-9-26 22:58:45 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผมก็ไม่ค่อยเก่ง นะ แต่ใช่zoom in แล้วค่อยลบ อะ
โพสต์ 2011-10-11 22:32:03 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เราทำเเต่อะนิเมอะ
โพสต์ 2011-11-18 15:38:34 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย onisuka เมื่อ 2011-11-18 15:39

ผมเห็นรูปตัดต่อจากเน็ตถึงจะไม่เนียนแต่อยากให้ช่วยกันหัวเราะ
โพสต์ 2012-1-2 14:56:37 | ดูโพสต์ทั้งหมด
มันก็ขึ้นยุวกะองค์ประกอบของภาพอ่าครับ วิธีแต่งขั้นสูงเนียนๆ ก็มีคับ เยอะมากด้วย

ลองถามพี่เกิ้ลดิ เดวพี่เกิ้ลก็หาพี่ทู๊บให้

Hibari Kyoya

ผมจะขย้ำคุณ !
pet
โพสต์ 2012-1-3 17:53:15 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ลองเปลี่ยนสีรูปที่จะตัดเป็นสีขาวแล้วลองใช้ 'Magic Wand' ตัดดูครับ ^^'

Misaka Mikoto

อย่ามาเรียกช๊านว่า ซะ ซะ ซึน น๊า
pet
โพสต์ 2012-1-27 22:11:48 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย otakudream เมื่อ 2012-1-27 22:23

ตัดภาพแบบนี้หรือเปล่าครับ ถ้าเข้าใจผิดก็ขอโทษด้วยนะครับเนิ๊ยะ ใช้เพนท์ทูลครับตัดภาพ
(จริงๆมันก็มีแบบที่ง่ายกว่าใช้เพนท์ทูลนะครับแต่ว่า โดยความคิดผมแล้วมันสะดวกถ้ามี แทปเล็ตพีซี หรือ เม้าส์ปากกาที่เรียกกันนะครับ)
ถ้าใช้ไอ้ประเภทยังมีหางติดอยู่ก็แนะนำให้ใช้เพนท์ทูลหล่ะครับในการตัดภาพส่วนวิธีใช้เพนท์ทูลไว้มีเวลาว่างๆ
จะมาสอนวันหลังแล้วกันนะครับ

ดูไปดูมาก็เนียนเหมือนกันแหะ

ผมก็จัดมาสองรูป คือ ฟิกเกอร์ แบล็คร็อค กับ ประตูทรงโกธิค หน่ะครับ สวยดีอิอิ

เริ่มแรกก็ ชำแหละประตูก่อนเลยครับ

แล้วก็ใช้ Pen Tool มาร์ค ล้วงให้เหลือเฉพาะประตูนะครับที่เราต้องการ เสร็จแล้วก็คลิ๊กขวา

แล้วเลือกคำสั่งนี้เลยครับ

ตั้งค่าตามนี้เลย

แล้วไปที่คำสั่ง Marquee Tool หรือกด M แล้วคลิ๊กขวา

เสร็จแล้วก็ไปหารูปท้องฟ้ามานะครับ

ก็วางพาดไปเลย

คลิ๊กขวาแล้วเลือกคำสั่งตามเลยครับ

แล้วเราก็ใช้บรัชเชอร์สีดำ ปัดตรงมุมเล็กๆหน่ะครับเห็นมั๊ยเอ่ย แต่ต้องคลิ๊กหน้าขาวๆนั่นก่อน

นะครับแล้วค่อยปัด

เราก็จะได้ ท้องฟ้ามาอีกหนึ่ง แล้วเราก็เลื่อนให้มัน ขึ้นเต็มประตูนะครับแล้วก็ใช้ บรัชเชอร์สีดำปัด

หน่ะครับ อย่าลืมนะครับ ปัดตรง ช่องงานขาวๆหน่ะครับ

เห็นมั๊ยครับเนียนขึ้นอีกนิด

เสร็จแล้วก็ไปหา หนูแบล็คร๊อคของเรา

เสร็จแล้วคุณก็เคลียร์สกรีนเอานะครับ แล้ว สงสัยมั๊ยครับ ทำมัยหันหน้ามาอีกทางได้งัยหว่า

ก็ใช้คำสั่ง Ctrl+T หน่ะครับ มันก็จะทำบล็อคมาให้ เราเพียงแต่ย้าย จุดหนึ่งกลับมาจุดหนึ่งแค่นั้นเอง

ปรับมุมเอียงหรืออะไรก็ตรง จุดที่มันมาร์คไว้แหละครับ

อ่อพอปรับเสร็จก็ทำตามรูปนี้นะครับ

เราก็ใช้บรัชเชอร์สีดำ เกลี่ยงานในช่องสีขาวต่อหน่ะครับ

เมื่อเราได้เราก็เทสีดำเข้าไปนะครับ แล้วก็แต้มจุดสีขาวๆ เหมือน มาร์คว่าแสงจะมาทางนี้นะครับ

ตอนนี้เราก็เอารูปปีกเข้ามาได้ครับแล้วก็ทำตามขั้นตอนนี้เลย

เสร็จแล้วก็แต้มสีดำ ตรงระดับปีกที่มันหลบอยู่ในประตูนะครับ แล้วก็ลองปรับแสงเอา

เสร็จแล้วเราก็สร้าง กรุ๊ปไว้นะครับ

ตรงที่ ลูกศรแดงชี้หล่ะครับแล้วก็ คลุมแท๊บตั้งแต่ ตัวละครยันปีก นะครับ ลากไปไว้ใน โฟเดอร์

กรุ๊ป ซะ จะได้ไม่งง

เสร็จแล้วก็ใช้คำสั่ง Reveal All ตามนี้นะครับ

กด Shift ค้างแล้วคลิ๊ก ที่เลเยอร์ น้อง แบล็คร๊อคนะครับ

เสร็จแล้วก็สร้างเลเยอร์ใหม่หนึ่งเลเยอรครับแล้วก็ทีสีดำทับตรงที่เรามาร์ดเรืองแสงไว้

คลิ๊กขวาแล้วเลือกคำสั่งนี้ครับ

คือเราจะสร้างเงาหน่ะครับทำตามต่อไปนี้เลย

แล้วเลือกคำสั่ง Distort นะครับ

เราก็จะดึงเงาให้เยื้องมาแบบนี้

เสร็จแล้วก็เบลอเงาด้วยคำสั่งนี้

เสร็จแล้วก็สร้างมาอีกหนึ่งเลเยอร์แล้วเทสีเข้มทับเลยครับแล้วเลือกคำสั่งตามนี้เราจะทำหมอกกัน

เราก็ไปเทสีดำแล้วก็แต้มขาวกันนะครับ เอาจนพอใจว่าดูดีหน่ะ

เราก็ไป บรัชเชอร์สีดำใส่ ตรงตามลูกศรชี้นะครับแล้วก็ไปตั้งค่าตามรูป

อ่อคำสั่งต่อไปถือว่าสำคัญสุดๆ แหละครับ

ส่วนผมจะตั้งค่าแบบนี้หน่ะครับ

เราก็เลือกโทนสีก่อนถึงจะค่อยปรับนะครับ

อ่อ แล้ว ก็อย่าลืมนะครับ ที่เส้นแสงหน่ะ ผมใช้บรัช ที่ดาวน์โหลดมาหน่ะครับ

ซึ่งถ้าจะทำก็ต้องทำซ้ำๆ แบบคือ บรัชเชอร์ก่อนใช่มั๊ยครับ ก็เรียก พวกคำสั่ง

Brightness/Contrast

Color Balance

Curves

นะครับ ก็คือเราสร้างอะไรหนึ่งอย่างก็ต้องปรับพวกนี้ไปด้วย

สุดท้ายก็ มาใส่รายละเอียดต่างๆ ก็ต้องปรับเป็นเลเยอร์ๆ ไป เห้อเหนื่อยจริงๆ แต่ภาพออกมา

ก็ถือว่าพอใจสุดๆไปเลยครับ

อ่อ แล้ว ภาษาอังกฤษ ที่ขี้นหัวโปสเตอร์มันแปลว่าอะไรหล่ะ

"เมื่อคุณเห็นการมีชีวิตเป็นสิ่ง ที่หนักหนาสาหัส  ลองพยายามอดกลั้นและต่อสู้กับมัน จงอย่าวิ่งหนีต่อปัญหาใดๆที่คุณเผชิญอยู่  และเชื่อใจในตัวเองว่าสองมือของคุณสามารถทำให้คุณฝ่าฟันช่วงวิกฤตและผ่านมัน  ไปได้"

โพสต์ 2012-2-22 12:48:35 | ดูโพสต์ทั้งหมด
แล้วแต่ความถนัดมั้งครับ ปมก็ไม่ได้เก่งด้วยสิ ปกติถ้า BG มันหลายสี ผมใช้ polygonal lasso tool เอาอ่ะครับ มันเลยไม่ค่อยเนี๊ยบแต่พอถูไถ

คุณ otakudream สุดยอดมากเลยครับ O[]O อลังสุดๆ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้