ดู: 2252|ตอบกลับ: 19
สั่งพิมพ์ ก่อนหน้า ถัดไป

ทะเลาะกับเพื่อนสนิท (จะทำยังไงดี)

[คัดลอกลิงก์]

Louise Franoise Le Blanc de La Valliere

หลุย จาง~~~!!!!
pet
ทำยังไงดีคะ T.T จะทำยังไงดีคะ
เรื่องมีอยู่ว่า........
ัที่จริงเพื่อนคนนี้ สำหรับเราแล้ว ถ้าขาดเค้าเราอยู่ไม่ได้แน่!!! สนิทกันมา5ปีครึ่งแล้วคะ
ซึ่งปีนี้เป็นปีที่6 ที่จริงเรามีเพื่อนสนิท3คน แต่คนนี้แบบว่าสนิทมากสุดอะ ขนาดว่าคิดว่าเป็นเพื่อนตายเลยละ
แล้ววันนุงเพื่อนคนนั้นก้อเปลี่ยนไป เด๋วก้อทำตัวงี่เง่า ตีกะผู้ชายบ้าง ทำตัวแรด จนเราค่อยๆห่างกันไปอยู่กับเพื่อนอีก2คน
อยู่ดีๆเพื่อนคนนั้นก้อสั่งห้ามไปยุ่งกะเพี่อนสนิทอีก2คนอะ เรา(ยอมๆไปเพราะเราเเคร์เพื่อนคนนี้มากกว่าไง คิดว่าเด๋วก้อหายโกรธกันก้อเลยทำตามไป)ทำตามไปเเต่ก้อมีแอบๆยุ่งด้วยกันบ้าง พอมันรู้มันก้อไม่ยุ่งกะเรา1วันแล้วมันก้อสั่งให้เพื่อนอีัก2คน
ไม่ยุ่งกะเรา แต่เพื่อนอีก2คนไม่ฟังมัน เพื่อนอีก2คนก้อเลยไม่ยุ่งกะมัน เราแบบว่า ตอนเเรกๆนึกว่าจะกลับมาเป้นเพื่อนกันอีก
พอมันงอนเรา เราก้อง้อ ยิ่งง้อเอ๋อ ยิ่งทะเลาะักัน จนทะเลาะเเบบรุนเเรงมากอะ จนเราหลุดปากด่ามันว่า งี่เง่าอะ มันเลยบอกว่าแป้ง แป้งด่าเค้าว่างี่เง่าหรอ ได้งันเราไม่ต้องเป้นเพื่อนกันอีกเลย สิ้นคำนั้นปุบ !!!! ด้วยความโกรธเราจึงพูดออกไปว่า สร้อยถ้าเองคิดอย่างี่ก้อตามใจละกัน เราเลยขึ้นไปนั่งร้องไห้หนักเลย ร้อง8วัน ตาปวม พอไอ้เพื่อน2คนนั้นทักว่า ทำไมไม่ไปง้อไอ้สร้อยต่อละ ตอนนั้นยุบนห้องตอนพักพอดีครูประชุม ร้องหนักเลยอะ1ชั่วโมง จากนั้นเพื่อน2คนนั้นก้อปลอบๆๆ
แต่ยังไงเราก้ออยากได้เพื่อนคนนั้นคือทำยังไงดี
                                                                                                                                  ตอนนี้ไม่คุยกันเลย อยากคุย                             
                                                                                                                                    ด้วยมากเลย

URL กระทู้ :  

ลองเปิด อกคุยกันเลยเป็นไงครับ 3 คน แบบ ถามว่าทำไมถึงเปลี่ยนไป ทำไมถึงไม่ชอบเพื่อนอีก 2คน แต่ก็น่ะ คุยไปเขาก็คงไม่ตอบ ดีไม่ดียังพาลเกลียดเราเพิ่ม ถึงแม้ว่ามันจะเจ็บปวด แต่ผมแนะนำให้ใช้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ครับ ผมมีปัญหากับเพื่อนเหมือนกันเพื่อนผมมันชอบทำตัวงี่เง่า ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร แค่เงียบๆรอเขาคิดได้เองว่า ใครคือคนที่คอยเป็นห่วงเค้าอยู่ห่าง ใครที่คอยแคร์เขาอยู่ ซักวันเขาจะต้องรู้ตัว ผมเชื่อว่าวันนั้นวันที่เขารู้ตัวเป็นจะวันที่เขากำลังเดือดร้อนและไร้ซึ้งที่พึ่ง ผมขอให้วันนั้นคุนยังคงคอยเป็นกำลังใจให้เขาต่อไป และเขาจะได้เห็นว่า  ใคร คือ เพื่อน ที่ แท้จริง!      สู้ๆน่ะครับเป็นกำลังใจช่วย ^^

แสดงความคิดเห็น

เพื่อนอีก2คนเลยบอกว่าไม่ต้องไปเเคร์มัันรอมันสำนึกเอง  โพสต์ 2012-7-30 19:03
แต่เราไม่ผิด  โพสต์ 2012-7-30 19:02
ขอบคุณค่า T^T  โพสต์ 2012-7-30 18:59

Merry Nightmare

Nothing
pet
ไม่รู้นะว่าต้องทำไง แต่ทางที่ดีควรไปคุยกับเขาเลย ถ้าคุยไม่รู้เรื่องจริงๆก็ เลิกคบเลย

คุยแล้วเเต่มันไม่ฟังอะ  โพสต์ 2012-7-30 19:00

Nyarlathotep

คุณย่าเคยพูดไว้..อุเนี้ยว^W^
pet
ต้องคุยปรับความเข้าใจกันดีๆนะคับ คุยแบบเปิดอก แล้วถ้าเราคิดว่าเราผิดตรงไหนก้อขอโทดเขา

ถ้าเป็นเพื่อนกันจิงไงๆก้อต้องให้อภัยอยุ่แล้วละคับ พยายามเข้าน่อเป้นกำลังใจให้

จะขอโทดยังไงดี  โพสต์ 2012-7-29 08:57
พอหลังจากวันนั้นมองหน้ากันไม่ติดเลยอะคะ  โพสต์ 2012-7-29 08:57
เพื่อนรักก็ต้องเคยทะเลากันอยู่เเล้ว~~
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aomme2554 เมื่อ 2012-7-29 13:10

ก้ิอทะเลาะกันเรื่องเล็กๆอะ แต่นี้มันใหญ่มากเลยนะคะ  โพสต์ 2012-7-29 19:39

2TH Mascot by Black Fether

ขอน้ำใจด้วยนะ
pet
คือผมเคยทะเลาะกับเพื่อนนะครับ นั่งติดกันในห้องมันไม่คุยกับผมเลย (ผมเป็นคนผิดนะ)ผมเลยปรึกษาเพื่อนให้ช่วยคุยให้ เพื่อนมันก็บอกให้ผมขอโทษมัน กว่าผมจะพูดขอโทษมันได้เป็นอาทิตย์(คือผมไม่กล้าพูดเอง) แต่พอพูดเสร็จรู้มั้ยครับมันพูดยังไงกับผม "มันรอฟังคำนี้จากผม"(ใช้คำสมัยสุโขทัยโดนเซ็นเซอร์ครับ) แค่นี้ครับเราก็กับมาคุยตามปกติเพราะปกติก็สนิทมากอยู่แล้สครับ ผมก็เลยขอแนะนำว่าเราควรคุยกับเขาให้รู้เรื่องเลยครับ บางครั้งถ้ายิ่งปล่อยไว้เขาก็จะว่าเราไม่สนใจ ไม่แคร์เขา อาจจะทำให้มองหน้ากันไม่ติดเลยก็ได้ ถ้าจะให้ดีก็คุยกันตัวต่อตัวนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Maxcom เมื่อ 2012-7-29 18:08

พอเขียนจดหมายไปมันก้อชีกทิ้ง พอบอกเพื่อนหัยไปบอกมันก้อไม่ฟังเลย  โพสต์ 2012-7-29 19:41
ขอบคุณคะ แต่เราพูดขอโทดไปเเร้วอะมันทำเป็นไม่ได้ยิน  โพสต์ 2012-7-29 19:40
อย่าว่ากันเลยนะครับ
แต่ ผมก็มีประกบการณ์โกรธจนเลิกคบมาแล้ว

ก็คนมันเลว คบมันทำไม ไม่กระทืบก็บุญหัว:X

แจ่กรณีคุณนี่ ผมว่าคุยแบบเปิดอกน่าจะดีนะครับ

ถ้าเขาหนี ก็ตื้อครับ เรื่อยๆ จนเขาหายโกรธ

ผมไม่รู้ว่าจะได้ผลมั้ย

แต่คิดไม่ออกแล้วครับ

ขอบคุณคะ T^T  โพสต์ 2012-7-30 19:01

Noumi Kudryavka

วาฟู่~
pet
ทำใจและไปขอโทษถ้าเป็นเพื่อนกันจิงถึงเขาผิดเราไปขอโทษเขาก่อนเขาก็จะรู้สึงเอง

ถ้าเพื่อนไม่เกียวหรอว่าใครถูกใครผิด   ต้องให้อภัยกันได้

เพื่อนกันต้องยอมๆกันมั้งคับ  โพสต์ 2012-7-30 19:17
ขอบคุณคะ T^T แต่เราเชื่อว่าเราไม่ทำไรผิดอะ  โพสต์ 2012-7-30 19:01

pet
ถึงขนาดชีกทิ้งนี้ก็ต้องทำใจแล้ว ผมว่าแรงนะ ลองสร้างสถานะการณ์ดูสิครับ อย่างเช่นให้เพื่อนช่วยแก้งขังไว้ในห้องด้วยกันได้เปิดโอกาสคุยกันอะไรประมาณนี้นะครับ

ขังหรอ ไอ้นั้นมันเเรงเยอะจะตาย พังประตูไปได้สบายๆ~~~  โพสต์ 2012-8-1 19:13

pet
ลองหาสถานะการณ์อื่นดูละครับ เออขอเสียมารยาทนิดนะครับคือตอนนี้ศึกษาอยู่ระดับอะไรครับ เพื่อจะลองคิดดูอะครับ

ม.3 ค่า  โพสต์ 2012-8-2 14:26

pet
ม.3 เหรอครับ ลองจับกล่มติวหนังสือดูมั้ยครับ อย่างไปดิวบ้านเพื่อนอย่างงี้อะครับ ให้เพื่อนเป็นคนไปชวน ถ้าไปติวบ้านเพื่อนโอกาสที่จะได้คุยกันน่าจะสูงนะครับ

อย่าน้อยๆมันก้อรู้ว่าถ้าเราไปมันจะไม่ไห้ไป  โพสต์ 2012-8-3 08:06
เราไม่ต้องติวคงได้มั้ง  โพสต์ 2012-8-3 08:05

私の中で新しい。
pet
ขอบคุณครับ

Akiyama Mio

หนูชอบอาเบะค่ะ -..-
pet
ข้าน้อยก็เคยมีเพื่อนสนิทอยู่คนนึง เป็นพี่ที่รักมาก รู้จักเพราะชอบการ์ตูน Y เหมือนกัน แต่แล้ววันนึงพี่แกก็ไปพบรักกะทอม

ตามไงก็ไม่ยอมมา ถึงขั้นลาออกจากโรงเรียนทั้งที่อีกแค่ 2 เดือนจะจบ ม.3 ข้าน้อยร้องไห้ไปคิดถึงไป

จนตอนนี้ ม.5 ก็เริ่มทำใจได้แล้วขอรับ ไม่ได้เจอกับท่านพี่อีกเลย มันช่างน่าเศร้า T^T
ต้นฉบับโพสต์โดย aomme2554 เมื่อ 2012-7-29 13:09
เพื่อนรักก็ต้องเคยทะเลากันอยู่เเล้ว~~
แก้ไขครั ...

เเล้วตอนนี้เป็นไงบ้างล่ะ

พอชวนคุยก้อไม่คุย ทำเปงไม่ได้ยิน พอจับตัวมัน มันก้อสบััดออก  โพสต์ 2012-8-4 09:43

Kasugano Sora

นภาแห่งสายสัมพันธ์
pet
จากการที่อยู่มานานตัวผมจึงได้มีความเห็นที่ต่างออกไปในหลายๆอย่างครับ
เริ่มจากคำถามก่อน
เพื่อน สำหรับคุณคืออะไร
ตัวคุณจะอยู่ไม่ได้โดยไม่มีเพื่อนเช่นนั้นจริงหรือ
คุณ สำคัญกับเพื่อนขนาดไหน

เพื่อนในความคิดของผมแล้วเรื่องบอกว่าไม่ต้องไปคบเพื่อนคนนั้นด้วยเห็ตผลอะไรก็ช่าง ในแง้ดีอาจจะเป็นการเตือน ในอีกแง้เป็นการดูถูกสติปัญญาและการตัดสินใจของคุณ >คุณควรฟังความเห็นด้วยสติปัญญาของตัวเองแล้วตัดสินใจด้วยตัวเองว่าควรจะคุยด้วยหรือไม่คุย<

ถ้าหากคุณอยู่โดยไม่มีเพื่อนไม่ได้ผมว่าตัวคุณอาจจะไม่ได้ต้องการเพื่อน >เพื่อนดีพึ่งพากันได้เสมอแต่ในบางครังก็ต้องอยู่คนเดียว อย่าทำตัวเป็นสิ่งมีชีวิตที่ต้องอาสัยอยู่กับสิ่งมีชีวิตอื่นมันทำให้ตัวเองอ่อนแอ<

แล้วคำว่าเพื่อนตายหน่ะเลิกใช้ไปได้เลยเพื่อนแบบนี้ที่ไหนก็มีครับเปิดใจมองดูเดี๋ยวก็เจอเพื่อนดีๆแต่ก็ไม่ใช่เพื่อนตาย >เพื่อนหน่ะถ้ามันแครเราจริงเข้าใจเราจริงเหมือนที่คุณยกย่องว่าเป็นเพื่อนตายแล้วหล่ะก็ เรื่องแค่นี้อะภัยให้กันได้ไม่ใช่เรื่องใหญ่<

เข้มแข็งเข้าไว้ครับสิ่งที่ผมแสดความคิดเห็นนั้นอาจจะฟังดูแล้วโหดร้ายแต่มันเป็นความจริงใจจากประสบการของผม
เรื่องนี้เป็นประสบการที่ดีคุณจะเข้มแข็งมากขึ้นถ้าคุณตัดสินใจด้วยตัวเอง

เห็นด้วยครับ  โพสต์ 2012-8-3 15:22
ขอบคุณคะ T^T  โพสต์ 2012-8-3 08:04
ผมเห็นด้วยกับกระทู้นี้ครับ พูดได้ตรงใจและกินใจผมมาก ใช่เลยครับ  โพสต์ 2012-8-2 22:25

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1Reputation +1 ย่อ เหตุผล

ดูบันทึกคะแนน

ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ตอบกระทู้ ขึ้นไปด้านบน ไปที่หน้ารายการกระทู้